Làm đám cưới được nghỉ mấy ngày theo quy định của luật lao động

0
2670
Dưới dây là câu hỏi được đưa ra: Thưa luật sư, Tôi tên là Minh tôi có vấn đề xin được hỏi và tư vấn luật sư như sau: Tôi bắt đầu vào công ty được 2 năm và cũng có thai được 6 tháng, tôi xin hỏi: Nay tôi tổ chức đám cưới, tôi có được quyền nghỉ 03 ngày cưới theo bộ luật lao động quy định không ?

Tôi xin cảm ơn,

Người gửi: MinhDV

Email: MinhDV…@gmail.com

Trả lời:

Chào bạn Minh! Trường hợp của bạn có quyền nghỉ theo quy định của Bộ luật Lao động.

Theo Điều 78, Bộ Luật Lao động quy định như sau:

“Người lao động được nghỉ về việc riêng mà vẫn được hưởng nguyên lương trong những trường hợp sau đây:

– Kết hôn, nghỉ ba ngày

– Con kết hôn, nghỉ một ngày

– Bố mẹ (cả bên vợ và bên chồng) chết, vợ hoặc chồng chết, con chết, nghỉ ba ngày”.

Chúc bạn hạnh phúc!

Trân trọng./. APEC

THAM KHẢO DỊCH VỤ TƯ VẤN LIÊN QUAN:

1. Tư vấn tố tụng dân sự

2. Tư vấn pháp lý

3.Tư vấn sở hữu trí tuệ

4. Tư vấn luật hình sự